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MHE. WAITARA AMEITAKA TMA KUBORESHA 
MAZINGIRA CHUO CHA HALI YA HEWA

kuwa Chuo hicho kipo katika ukarabati kinahitaji 
kiwe na mazingira mazuri kutokana na kuwa 
ndio chou pekee kinachotoa mafunzo ya awali ya 
hali ya hewa hapa nchini. Nafikiri mwenyekiti wa 
bodi na Mkurugenzi Mkuu mnapaswa kuwekeza 
pale” Alizungumza Mhe. Waitara.

Mheshimiwa Naibu Waziri aliongezea kuwa 
Mamlaka inajukumu kubwa kwasababu taarifa 
za hali ya hewa zinatumika katika sekta zote 
za maendeleo hapa nchini.  Mwekezaji akitaka 
kuwekeza lazima afuatilie taarifa za hali ya 
hewa ili kutekeleza majukumu yake kwa 
ufanisi. Aidha aliwapongeza TMA kwa kazi 
nzuri wanazozifanya na kuwataka waendelee 
kufanya kazi kwa weledi wakijua kwamba kazi 
wanazozifanya zina mchango mkubwa katika

KITAIFA

Dar es Salaam

Naibu Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi(Sekta 
ya Uchukuzi), Mhe. Mwita Mwikwabe 
Waitara (MB) ameitaka Mamlaka ya 

Hali ya Hewa Tanzania (TMA) kuwekeza zaidi 
katika kuboresha mazingira ya chuo cha hali ya 
hewa kilichopo Kigoma.

Hayo yalizungumzwa katika ziara ya Mhe. Naibu 
Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi iliyofanyika katika 
ofisi za Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania 
(TMA), Ubungo Plaza, Tarehe 04/10/2021. 
Lengo la ziara hiyo ni kuifahamu TMA, kazi 
wanazofanya na kutambua changamoto za 
kiutendaji ili kuweza kufanya maboresho stahiki. 

“Nilipokwenda Chuo cha hali ya hewa Kigoma 
niliona mazingira yake sio mazuri pamoja na
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maendeleo ya kiuchumi na kijamii hapa nchini. 
“Nawapongeza kwa kuboresha huduma za hali 
ya hewa hapa nchini na pia kuifanya Tanzania 
iendelee kung’ara katika Nyanja za kimataifa 
kwenye sekta ya hali ya hewa. Aliongeza Mhe. 
Waitara.

Mhe. Waitara aliahidi kwamba katika utaratibu 
wa kuboresha maslahi ya watumishi kama 
alivyoahidi Mhe. Rais watumishi wa TMA 
wataboreshewa Maslahi yao ili waweze 
kufanyakazi kwa ufanisi.

Awali, wakati akimkaribisha Mhe. Naibu Waziri, 
Mwenyekiti wa Bodi ya TMA, Dkt. Buruhani 
Nyenzi kupitia taarifa yake fupi alisema kuwa 
Mamlaka imeanza kuifanyia kazi changamoto 
ya vifaa ambapo Serikali imeendelea kutenga 
fedha kwaajili ya ununuzi wa vifaa vya hali 
ya hewa. Changamoto ya maslahi duni nayo 
pia imeanza kufanyiwa kazi ambapo ‘Job 
Evaluation’ imefanyika kwa kutumia Chuo 
cha Utumishi wa Umma na mapendekezo

ya mishahara stahiki kwa wafanyakazi 
yamewasilishwa katika Mamlaka husika.

Kwa upande wake Mkurugenzi Mkuu wa TMA 
na Makamu wa tatu wa Rais wa Shirika la Hali 
ya Hewa Duniani, Dkt. Agnes Kijazi alishukuru 
Serikali, “Napenda kuishukuru Serikali kupitia 
Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi kwani imeendelea 
kuiwezesha Mamlaka kuwa na vitendea kazi vya 
kisasa na wataalamu bingwa ambao wanapatiwa 
mafunzo mara kwa mara kwa lengo la kuwaongeza 
ujuzi”. Alisema Dkt. Kijazi. Aliongeza kusema 
“Nichukue fursa hii adhimu kuishukuru Serikali 
yetu kupitia Wizara kwa kutupatia Rada nyingine 
mbili ambazo ukamilikaji wake utapelekea 
kufikiwa kwa malengo ya muda mrefu ya kuwa 
na Rada 7 za hali ya hewa kwa nchi nzima”.
 
Alimalizia kwa kumhakikisha Mhe. Naibu Waziri 
kwamba maelekezo yote aliyoyatoa hususani 
uboreshaji wa Miundombinu ya Chuo cha Hali 
ya Hewa Kigoma yatawekewa mpango mkakati 
wa utekelezaji.
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KIMATAIFA

DKT. KIJAZI AONGOZA UJUMBE WA TANZANIA 
KATIKA MKUTANO MKUU MAALUMU WA KIDUNIA 

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka 
ya Hali ya Hewa Tanzania 
(TMA) na Makamu wa Tatu wa 

Rais wa Shirika la Hali ya Hewa Duniani 
(WMO), Dkt. Agnes Kijazi ameongoza 
ujumbe wa Tanzania katika mkutano 
mkuu maalumu wa Kidunia wa hali ya 
hewa “Extra-ordinary session of the 

World Meteorological Congress (Cg-Ext 
(2021), uliofanyika kwa njia ya mtandao 
kuanzia tarehe 11 hadi 22 Oktoba, 2021. 

Lengo la mkutano huo lilikuwa ni 
kujadili utekelezaji wa maamuzi ya 
mkutano mkuu wa 18 wa Kidunia wa 
hali ya hewa “Eighteenth Session of the

Dar es Salaam
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World Meteorological Congress (Cg-
18)” uliofanyika mwaka 2019, pamoja na 
mapendekezo mapya ya kuboresha zaidi 
huduma za hali ya hewa ili ziweze kuleta 
tija zaidi kwa jamii. Mkutano mkuu 
huo maalumu ulijielekeza zaidi katika 
maeneo makuu matatu, ambayo ni:

Mkutano huo ulipokea na kujadili 
taarifa na mapendekezo ya kamati 
na vikosikazi mbalimbali vya WMO 
vinavyoshughulikia maeneo hayo.

Miongoni mwa masuala yaliyojadiliwa 
ni mapendekezo ya Kikosi kazi cha 
WMO kilichopewa jukumu la kufanya 
mapitio ya muundo na utendaji kazi wa 
kanda za WMO (Executive Council Task 
Force on the Comprehensive Review 
of the WMO Regional Concept and 
Approaches). Dkt. Kijazi ambaye ndiye 
Mwenyekiti wa Kikosikazi, aliwasilisha

Tathmini ya utekelezaji wa mabadiliko 
ya muundo wa WMO “(WMO 
reform)”; 
Mchango wa WMO katika maendeleo 
ya sekta ya maji (WMO support to 
the global water agenda); na 
Maboresho ya sera ya WMO ya 
ubadilishanaji wa data za hali ya 
hewa (WMO Unified Policy on 
International Data Exchange).
 

maapendekezo ya Kikosikazi hicho 
kuhusiana na maboresho ya kimuundo 
na utendaji kazi wa kanda za WMO, 
ili ziweze kushiriki ipasavyo  katika 
uboreshaji wa huduma za hali ya hewa 
kwa Nchi Wanachama wa WMO 
zilizomo katika kanda husika. Mkutano 
ulipitisha mapendekezo yaliyowasilishwa 
na kumwomba Katibu Mkuu wa WMO 
kusimamia utekelezaji wa maamuzi hayo.

Ujumbe wa Tanzania katika mkutano 
mkuu huo maalumu wa Kidunia wa 
hali ya hewa ulijumuisha washiriki 
kutoka TMA, Wizara ya Maji, Wizara 
ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki, na mwakilishi wa 
kudumu wa Tanzania katika Ofisi ya 
Umoja wa Mataifa,  Geneva – Uswisi.

Mkutano mkuu huo maalumu ulifuatiwa 
na Mkutano wa 74 wa Baraza Kuu la 
Utendaji la WMO “Seventy- Second 
Session of the WMO Executive Council 
(EC-74) uliofanyika pia kwa njia ya 
mtandao kuanzia tarehe 25 hadi 29 
Oktoba, 2021 kwa lengo la kujadili 
utekelezaji wa maamuzi ya mkutano 
mkuu maalumu wa Kidunia wa hali ya 
hewa. Mikutano yote miwili iliongozwa 
na Rais wa WMO, Prof. Gerhard 
Adrian, ambaye ni raia wa Ujerumani.
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FAHAMU ZAIDI

PICHA                                               MAELEZO

MISIMU YA MVUA NCHINI

MSIMU WA MVUA ZA MASIKA
Huu ni Msimu wa Mvua unaotokea miezi ya Machi hadi Mei katika 
maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka kwa maeneo 
ya nyanda za juu kaskazini mashariki (Mikoa ya Arusha, Manyara na 
Kilimanjaro), pwani ya kaskazini (kaskazini mwa mkoa wa Morogoro, 
mikoa ya Pwani (ikijumuisha visiwa vya Mafia), Dar es Salaam na Tanga, 
pamoja na visiwa vya Unguja na Pemba), ukanda wa Ziwa Victoria 
(Mikoa ya Kagera, Geita, Mwanza, Shinyanga, Simiyu na Mara) pamoja 
na kaskazini mwa mkoa wa Kigoma (wilaya za Kibondo na Kakonko).

Mvua za msimu nchini na eneo zima la Ukanda wa Afrika Mashariki zinatokana na mjongeo wa 
Kaskazini-Kusini wa ukanda wa mvua (Intetropical Convergence Zone, ITCZ). Kawaida, ukanda 
wa mvua  huhamia kusini kupitia Tanzania miezi ya Oktoba hadi Disemba (OND), na kufikia kusini 
mwa nchi miezi ya Januari na Februari na kurudi Kaskazini kipindi cha Machi hadi Mei (MAM). Hali 
hii husababisha baadhi ya maeneo kupata vipindi viwili tofauti vya mvua.

Aidha, kujongea huku kwa ukanda wa mvua husababisha pia baadhi ya maeneo kupata msimu mmoja 
wa mvua unaoanza mwezi Novemba na kuisha mwezi Aprili au Mei ya mwaka unaofuata. 

MSIMU WA MVUA ZA VULI
Huu ni Msimu wa Mvua unaotokea miezi ya Oktoba hadi Disemba katika 
maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka kwa maeneo 
ya nyanda za juu kaskazini mashariki (Mikoa ya Arusha, Manyara na 
Kilimanjaro), pwani ya kaskazini (kaskazini mwa mkoa wa Morogoro, 
mikoa ya Pwani (ikijumuisha visiwa vya Mafia), Dar es Salaam na Tanga, 
pamoja na visiwa vya Unguja na Pemba), ukanda wa Ziwa Victoria 
(Mikoa ya Kagera, Geita, Mwanza, Shinyanga, Simiyu na Mara) pamoja 
na kaskazini mwa mkoa wa Kigoma (wilaya za Kibondo na Kakonko).

MVUA ZA MSIMU
Huu ni Msimu wa Mvua unaotokea mwezi Novemba na kuisha kati ya 
mwezi Aprili na Mei ya mwaka unaofuata katika maeneo yanayopata 
msimu mmoja wa mvua kwa maeneo ya ukanda wa magharibi (mikoa ya 
Kigoma, Tabora, Rukwa na Katavi), ukanda wa kati (mikoa ya Singida 
na Dodoma), nyanda za juu kusini magharibi (mikoa ya Mbeya, Songwe, 
Iringa na Njombe), kusini mwa nchi (mkoa wa Ruvuma), ukanda wa 
pwani ya kusini (Mikoa ya Lindi na Mtwara) pamoja na maeneo yaliyoko 
kusini mwa mkoa wa Morogoro.
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ISTILAHI ZA HALI YA HEWA

Tuangazie herufi L & M:

KISWAHILI CHETU

local or community transmission 
lockdown
locked in
mask
medical ventilator

maambukizi ya ndani
zuio la kutotoka nyumbani 
zuiwa ndani
barakoa
kipumulishi cha kitabibu

kipumulishi cha kitabibu



@tmaservices

www.meteo.go.tz

@tma_servces

@tanzaniameteorological

www.meteotz1950.blogspot.com

tanzaniametagency

TMAonline TV
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